Công an phường tuyên truyền phòng chống tội phạm trong thanh thiếu niên, phong trào toàn dân bảo vệ an ninh chính trị và thực hiện nếp sống văn minh đô thị
Chiều ngày 3/7 công an phường phối hợp với ủy ban mặt trận tổ quốc Việt Nam phường 6 tổ chức hội nghị tuyên truyền phòng chống tội phạm trong thanh thiếu niên, phong trào toàn dân bảo vệ an ninh chính trị và thực hiện nếp sống văn minh đô thị.
Tại đây cô, chú đã được xem clip về tác hại môi trường, ma túy, các loại nhận dạng các chất ma túy, phương thức thủ đoạn của các loại tội phạm, đặc biệt là tội phạm công nghệ cao. Đại diện công an thành phố Cao Lãnh tuyên truyền về công tác phòng, chống tệ nạn xã hội; phương thức thủ đoạn hoạt động mới của tội phạm trộm cắp, cướp giật tài sản, tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng và biện pháp phòng ngừa; công tác đấu tranh phòng ngừa, ngăn chặn tệ nạn cờ bạc, tín dụng đen, tình hình vi phạm pháp luật trong thanh thiếu niên và công tác phòng, chống ma túy trên địa bàn phường… đây những hoạt động hết sức nguy hiểm gây ảnh hưởng xấu đến đời sống xã hội. Qua đó, giúp người dân trên địa bàn nâng cao kiến thức, nắm rõ các quy định của pháp luật, hiểu biết về tác hại của ma túy và có biện pháp phòng, chống hiệu quả. Bên cạnh đó, Công an phường đã kịp thời cung cấp thông tin về tình hình thanh thiếu niên vi phạm pháp luật xảy ra trên địa bàn trong thời gian qua. Trong đó, nổi lên là tình trạng số thanh thiếu niên thường tụ tập vào ban đêm, chạy xe rú ga, nẹp bô, chuẩn bị các loại hung khí để đánh nhau gây ảnh hưởng đến tình hình an ninh, trật tự ở địa phương để người dân nâng cao nhận thức, đảm bảo tuân thủ chấp hành tốt các quy định của pháp luật.
Qua buổi tuyên truyền đã nâng cao nhận thức pháp luật, ý thức trách nhiệm và tầm quan trọng của phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ, cũng như nắm bắt kịp thời những âm mưu, phương thức, thủ đoạn hoạt động phạm tội của các loại tội phạm; những quy định có liên quan đến công tác đảm bảo an ninh, trật tự trên địa bàn. Từ đó, nâng cao ý thức trách nhiệm công dân trong công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội góp phần đảm bảo an ninh trật tự cũng như thực hiện nếp sống văn minh đo thị tại địa phương.
Kim Huyền
Tin cùng chủ đề
-
Công an và MTTQ: Phối hợp tổ chức Truyên truyền công tác phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và phòng cháy, chữa cháy
14-04-2023 -
Phường 6: Thực hiện công tác Tuyển quân năm 2022 đảm bảo an toàn, chất lượng và đủ quân...
14-04-2023 -
Quân sự: Tổ chức lễ giải ngạch và kết nạp mới Lực lượng Dân quân tự vệ năm 2022
14-04-2023 -
TP Cao Lãnh: Tổ chức lễ giao nhận quân năm 2023
09-02-2023 -
Tập huấn Tổ nhân dân tự quản năm 2022
29-12-2022 -
Tham gia Hội thao Trung đội Dân quân cơ động năm 2022
25-07-2022