Phường 6 Tổ chức chiến dịch “Diệt lăng quăng phòng, chống bệnh sốt xuất huyết” trên địa bàn Phường 6 năm 2023
Theo số liệu thống kê báo cáo của Trạm Y tế Phường 6 tính từ tuần 01 đến tuần 38 (tính đến ngày 24/9/2023) toàn địa bàn phường 6 ghi nhận 19 ca mắc sốt xuất huyết (ca độ nặng là 00 ca, ca nghi ngờ 04 ca, phát hiện và xử lý 15/15 ổ dịch). Tình hình mắc sốt xuất huyết nhìn chung giảm so với cùng kỳ năm 2022; dựa vào số ca mắc trung bình 5 năm thời điểm bắt đầu từ tuần 30 đến tuần 45, dự đoán số ca mắc sốt xuất huyết trong giai đoạn này của năm 2023 sẽ tăng và nguy cơ bùng phát dịch là rất cao.
Để chủ động kiểm soát tốt tình hình dịch sốt xuất huyết, ngăn chặn kịp thời không để dịch bùng phát, lan rộng, Ban Chỉ đạo Chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân phường 6 ban hành Kế hoạch tổ chức chiến dịch “Diệt lăng quăng phòng, chống bệnh sốt xuất huyết” trên địa bàn Phường năm 2023, cụ thể như sau:Vận động cộng đồng cùng tích cực tham gia phòng, chống sốt xuất huyết, tạo thành một phong trào sâu rộng nhằm giảm tỷ lệ mắc sốt xuất huyết. Huy động các ban, ngành, tổ chức chính trị - xã hội, hộ gia đình và toàn dân tham gia, phối hợp với ngành Y tế phường triển khai chiến dịch vệ sinh môi trường, diệt muỗi, diệt lăng quăng và các hoạt động khác để tăng cường phòng, chống bệnh sốt xuất huyết.100% khóm thuộc địa bàn phường có nguy cơ cao ra quân thực hiện chiến dịch diệt lăng quăng phòng, chống sốt xuất huyết.Trên 95% hộ gia đình được vãng gia trong ngày chiến dịch.Chỉ số lăng quăng BI < 20 (sau chiến dịch). Giảm trên 90% các chỉ số côn trùng so với trước khi ra quân chiến dịch diệt lăng quăng. Đợt 1: 02 ngày, ngày 03, 04/10/2023 ( phường chọn 01 khóm có nguy cơ cao để thực hiện). Đợt 2: 02 ngày, ngày 24, 25/10/2023 ( chọn 50% khóm trên địa bàn phường để thực hiện theo tình hình thực tế). Đợt 1: Khóm 3 (1.135 hộ). Đợt 2: Khóm 1 (554); Khóm 2 (624); Khóm 3 (2.313 hộ ). Khóm thành lập các nhóm vãng gia, mỗi nhóm 3-4 người thực hiện vãng gia trung bình từ 50 - 60 hộ/ 1 ngày, tiến hành giám sát, hướng dẫn, nhắc nhở người dân trên địa bàn thực hiện các biện pháp diệt lăng quăng bằng cách kiểm tra và xử lý các dụng cụ chứa nước trong gia đình và xung quanh nhà, nơi công cộng, nơi tập trung đông người. Các ngành có liên quan, các thành viên Ban chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dânKhóm tổ chức chiến dịch tổng hợp gửi báo cáo sau 03 ngày thực hiện chiến dịch về Trạm Y tế phường.
Trạm Y tế Phường tổng hợp, báo cáo kết quả thực hiện về Ban Chỉ đạo Chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân Phường và Trung tâm Y tế thành phố Cao Lãnh sau 05 ngày thực hiện chiến dịch; tiếp tục giám sát tình hình dịch trong 02 tuần sau chiến dịch.
Kim Huyền
Tin cùng chủ đề
-
Đoàn Thanh niên: Thực hiện chương trình Ngày chủ nhật xanh
15-11-2022 -
Hội Nông dân: Tặng quà cho Hội viên khó khăn
08-11-2022 -
Hội LHPN: Với chương trình triệu phần quà san sẻ yêu thương
17-10-2022 -
Khối vận Phường 6: Tổ chức họp mặt ôn lại truyền thống ngành Dân vận của Đảng và Truyền thống Hội Nông dân, Hội Liên hiệp Phụ nữ , Hội liên hiệp thanh niên
17-10-2022 -
Hội LHPN: Tổ chức tuyên truyền Bảo hiểm xã hội tự nguyện, Bảo hiểm y tế hộ gia đình
29-09-2022 -
Hội LHPN: Tổ chức thăm và tặng quà cho gia đình có hoàn cảnh khó khăn, già neo đơn, khuyết tật
29-09-2022 -
Đoàn Thanh niên: Hưởng ứng chiến dịch "Thanh niên tình nguyện hè năm 2022
29-09-2022 -
MTTQ: Tổ chức bàn giao nhà Đại đoàn kết
29-09-2022 -
Hội LHPN: Hưởng ứng chiến dịch diệt lăng quăng
29-09-2022 -
Thiện nguyện Nhất Tâm: Tiếp tục đồng hành cùng Hội LHPN hỗ trợ vốn không lãi cho hội viên phụ nữ khó khăn.
29-09-2022